Người Nước Ngoài Mua Nhà Ở Việt Nam Được Hay Không?

Pháp luật hiện nay quy định về việc người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào? Chuyên viên tư vấn Công ty TNHH Phát triển nhà đất TUẤN LỘC REAL sẽ giúp các quý khách hàng (là người nước ngoài hay Việt kiều) nắm hiểu và nắm rõ các quy định này.

Mời bạn tham khảo bài viết người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam dưới bài viết này.

I. Đối tượng được sở hữu nhà ở Việt Nam

Các đối tượng được sở hữu nhà ở Việt Nam được quy định tại Điều 7 Luật Nhà ở 2014.

Cụ thể như sau:

Điều 7. Đối tượng được sở hữu nhà tại Việt Nam

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Khoản 1 Điều 159 của Luật này.

Cụ thể Điều 159 Luật nhà ở được ban hành 2014 quy định gì?

Điều 159. Đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài

II. Đối tượng tổ chức, cá nhân người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam

Theo Luật nhà đất 

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam;

c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam. Theo quy định trên, người nước ngoài được phép mua nhà ở tại Việt Nam nhưng phải đạt đủ các điều kiện nhất định.

Vậy những điều kiện nhất định điều người nước ngoài mua nhà theo Luật Việt Nam quy định gì?

> Chuyên viên tư vấn pháp lý Đất đai qua điện thoại gọi số: 0938 392 268

Người Nước Ngoài Mua Nhà Ở Việt Nam Được Hay Không?
Người Nước Ngoài Mua Nhà Ở Việt Nam Được Hay Không?

III. Điều kiện người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

Pháp luật quy định người nước ngoài được phép mua nhà ở tại Việt Nam. Tuy nhiên, để mua được nhà, người nước ngoài cần phải đạt đủ các điều kiện cần thiết.

Điều kiện người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam được quy định tại Khoản 2 Điều 159 Luật nhà ở 2014; Điều 74 Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật nhà ở;

Cụ thể như sau:

– Hình thức người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam Quy định tại Khoản 2 Điều 159 Luật nhà ở 2014 Điều 159.

Đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài:

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:

b) Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

c) Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Như vậy, người nước ngoài chỉ được thuê hoặc mua căn hộ chung cư hoặc nhà ở riêng lẻ trong dự án nhà ở thương mại. Người nước ngoài không được phép mua nhà nằm ngoài các khu vực trên.

Người nước ngoài cần phải có:

– Giấy tờ chứng minh đối tượng và điều kiện sở hữu nhà tại Việt Nam Điều 74 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 74. Giấy tờ chứng minh đối tượng và điều kiện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

1. Đối với cá nhân nước ngoài thì phải có hộ chiếu còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam và không thuộc diện được quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao theo quy định của Pháp lệnh về quyền ưu đãi, miễn trừ dành cho cơ quan Đại diện ngoại giao, cơ quan Lãnh sự và cơ quan Đại diện của Tổ chức quốc tế tại Việt Nam.

2. Đối với tổ chức nước ngoài thì phải thuộc đối tượng quy định tại Điều 159 của Luật Nhà ở và có Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép hoạt động tại Việt Nam còn hiệu lực tại thời điểm ký kết các giao dịch về nhà ở (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư).

Theo đó:

– Nếu là tổ chức nước ngoài, cần có giấy chứng nhận đăng ký đầu tư;

– Nếu là cá nhân người nước ngoài, cần có:

+ Hộ chiếu còn giá trị;

+ Không thuộc diện được quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao.

>> Chuyên viên tư vấn pháp lý Đất đai qua điện thoại gọi số: 0938 392 268 

IV. Hướng dẫn thủ tục người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam

– Về thẩm quyền Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam;

– Hồ sơ gồm:

+ Đơn đề nghị;

+ Đối với người Việt Kiều cần phải có giấy xác nhận nguồn gốc Việt Nam;

+ Bản sao các giấy tờ chứng minh tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại Điều 2 và đủ điều kiện quy định tại Điều 3 của Nghị quyết số 19/2008/QH12; Bản chính Hợp đồng mua bán;

+ Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở của bên bán Theo quy định của pháp luật về nhà ở;

+ Biên lai nộp thuế, lệ phí;

V. Trình tự, Thủ tục người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

Hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nộp tại cơ quan quản lý nhà. Cơ quan tiếp nhận hồ sơ sẽ có trách nhiệm kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và chuyển cho UBND tỉnh để cấp Giấy chứng nhận.

Không phải bất kì dự án bất động sản, nhà ở thương mại nào tại Việt Nam người nước ngoài đều mua được. Căn cứ điểm a, khoản 1 điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP, Sở Xây dựng sẽ công bố Danh mục các dự án mà tổ chức, cá nhân người nước ngoài không được phép sở hữu.

Danh mục loại hình người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam  được công bố công khai trên cổng thông tin điện tử.

Người Nước Ngoài Mua Nhà Ở Việt Nam Được Hay Không?
Người Nước Ngoài Mua Nhà Ở Việt Nam Được Hay Không?

VI. Thời hạn sử dụng nhà của người nước ngoài tại Việt Nam

– Cá nhân người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam, nhưng thời hạn không quá 50 năm. Thời gian bắt đầu tính từ ngày nhận được giấy chứng nhận. Thời gian này có thể gia hạn thêm nếu có nhu cầu. Thời gian được ghi rõ trong hợp đồng;

– Trường hợp cá nhân người nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam, hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam;

– Với các tổ chức, thời gian sử dụng nhà ở Việt Nam của người nước ngoài không quá thời hạn ghi trong Giấy chứng nhận đầu tư cấp cho tổ chức. Thời gian này bao gồm cả thời gian được gia hạn thêm. Thời gian bắt đầu tính từ ngày nhận được giấy chứng nhận;

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Bộ phận Tư vấn Pháp lý nhà đất Tuấn Lộc Real

Công ty dịch vụ Pháp lí Bất động sản Tuấn Lộc - Real

Địa chỉ: 107/6/13 Đường 38, Hiệp Bình Chánh, thành phố Thủ Đức, Thành phố Hồ Chí Minh

Số Hotline: 0938 392 268

Website: alonhadatthuduc.com

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách hàng!

Xem thêm:

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Liên hệ